Có bắt buộc phải giao biên bản họp kỷ luật cho người lao động?

Ngày đăng: 10/05/2019  - Lượt xem: 40

Bạn đọc có email nguyenhuux@xx hỏi: Vừa qua tôi có nghỉ ốm mà không có giấy nghỉ ốm theo quy định nên công ty kỷ luật bằng hình thức kéo dài thời hạn nâng lương. Vừa qua lĩnh lương thì công ty không trả tiền cơm, xăng xe và tiền hỗ trợ điện thoại cho tôi (trong hợp đồng lao động có những khoản phụ cấp đó). Tôi có liên lạc thì công ty trả lời là do bị kỷ luật nên những khoản phụ cấp đó công ty có quyền cắt. Công ty cũng không đưa biên bản họp kỷ luật cho tôi là đúng hay sai?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Pháp luật hiện hành quy định việc kéo dài thời hạn nâng lương là một hình thức kỷ luật lao động. Còn các khoản tiền cơm, xăng xe và tiền hỗ trợ điện thoại (là các khoản ngoài lương) có được chi trả cho người lao động khi vi phạm kỷ luật hay không còn phụ thuộc vào thỏa ước ao động tập tể, nội quy lao động của công ty. Do đó, bạn cần tham khảo thêm các quy định này.

Các điểm 3, 5, Khoản 12, Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP, quy định:

3. Cuộc họp xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản và được thông qua các thành viên tham dự trước khi kết thúc cuộc họp. Biên bản phải có đầy đủ chữ ký của các thành viên tham dự cuộc họp. Trường hợp một trong các thành viên đã tham dự cuộc họp mà không ký vào biên bản thì phải ghi rõ lý do.

5, Quyết định xử lý kỷ luật lao động phải được ban hành trong thời hạn của thời hiệu xử lý kỷ luật lao động hoặc thời hạn kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động theo Điều 124 của Bộ luật lao động. Quyết định xử lý kỷ luật lao động phải được gửi đến người lao động, cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật của người dưới 18 tuổi và tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”.

Như vậy, pháp luật hiện hành không bắt buộc phải giao biên bản họp xử lý kỷ luật lao động cho người lao động, nhưng quyết định xử lý kỷ luật thì phải được giao cho người lao động.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Tác giả: NAM DƯƠNG - Nguồn: Laodong.com.vn - Số lần được xem: 40

Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 06/2019 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 05/2019 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 04/2019 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 03/2019 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 02/2019
Xem tất cả »

Hình ảnh


Liên kết website