Có được uỷ quyền nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Ngày đăng: 03/05/2018  - Lượt xem: 105

Bạn đọc có email lehuux@xxx hỏi: Tôi làm việc tại công ty may mặc được 3 năm. Khi nghỉ việc tôi chưa làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hiện tại tôi đã làm việc ở công ty khác.

Xin hỏi, tôi có được cộng dồn thời gian tham gia để hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Tôi có thể ủy quyền cho vợ tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Luật gia Sa Thị Mỹ Hạnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm 2013 quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Khoản 6 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp (Nghị định 28/2015/NĐ-CP) quy định giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

6. Sau thời hạn 03 tháng kể từ ngày người lao động hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp và không thông báo bằng văn bản với tổ chức bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động đó được xác định là không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với số tiền trợ cấp thất nghiệp mà người lao động không đến nhận được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Về nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp, Khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

2. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

Như vậy, thời gian bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp sẽ được cộng dồn và bạn có thể ủy quyền cho vợ nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp khi thuộc trường hợp được ủy quyền theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Tác giả: Mỹ Hạnh - Nguồn: Laodong.com.vn - Số lần được xem: 105

Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 8/2018 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 7/2018 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 6/2018 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 5/2018 Chuyên mục Lao động và Công đoàn tháng 4/2018
Xem tất cả »

Hình ảnh


Liên kết website